Javascript must be enabled to continue!
Salo Ruhin Waƙa: Nazarin Salo a Waƙar ‘Salo’ Ta Alhaji Sani Sabulu Kanoma
View through CrossRef
Waƙa kamar yadda masana suka yi ta ƙoƙarin bayyanawa zance ne da ya saɓa da zance na yau da kullum domin ita shiryayyiyar magana ce mai ƙunshe da saƙo wadda ake aiwatarwa cikin hikima da balagar harshe ta hanyar zaɓen kalmomi da shirya su tare da sadar da su a kan wasu ƙa’idoji. Salo a cikin ayyukan adabi yakan kasance wata gada ce wadda ta kanta ne fasihi ke bi ya gwada ƙwanjin fasaharsa da baiwarsa ta mallakar harshe tare da samun damar isar da saƙonsa cikin sauƙi da burgewa. Masana irin su Leech (1968) da Yahaya (2001) da Garba (2014) sun tabbatar da cewa iya sarrafa salon fasihi shi zai ba shi dama ya samar da waƙa mai daɗi da armashi kuma har mutane su kwaɗaitu da waƙar tasa. Masana irin su Mukhtar (2001) da Yahaya (2001) da Adamu (2002) suna kallon salo a matsayin wani faffaɗan fage na nazari wanda kusan a iya cewa ba shi da iyaka amma duk da haka ana nazarinsa ta fuskar harshe da kuma adabi.Wannan maƙala ta yi nazarin yadda Alhaji Sani Sabulu Kanoma ya sarrafa salailai mabambanta ne a cikin waƙarsa ta ‘Salo’ musamman ta fuskar adabi, domin kuwa ba ta taɓo abin da ya shafi harshe ba. Maƙalar ta yi dubi ne na ƙwaƙƙwafi tare da ƙwanƙance ɗiyan waƙar da ƙoƙarin fayyace su a kan wani nau’i na salo. A wajen tattaro bayanai, maƙalar ta juyi wannan waƙa ta ‘Salo’ a rubuce, sannan ta bibiyi bayanan masana a kan salo da hanyoyin nazarinsa waɗanda suka zamar mata matashiya wajen ganin an zaƙulo nau’o’in salalai da makaɗin ya sarrafa a cikin waƙar. A ƙarshe maƙalar ta tabbatar da cewa makaɗin gwani ne wajen iya sarrafa salo wanda hakan ya sa waƙoƙinsa suka samu karɓuwa a wurin mutane kuma har duniya ta sansa a matsayin fitaccen makaɗi mai ɗimbin hikima sannan kuma waƙoƙin nasa suka ɗauki tsawon lokaci ana sauraren su ba tare da sun ɓace ba duk kuwa da cewa makaɗin ya daɗe da barin duniya.
Title: Salo Ruhin Waƙa: Nazarin Salo a Waƙar ‘Salo’ Ta Alhaji Sani Sabulu Kanoma
Description:
Waƙa kamar yadda masana suka yi ta ƙoƙarin bayyanawa zance ne da ya saɓa da zance na yau da kullum domin ita shiryayyiyar magana ce mai ƙunshe da saƙo wadda ake aiwatarwa cikin hikima da balagar harshe ta hanyar zaɓen kalmomi da shirya su tare da sadar da su a kan wasu ƙa’idoji.
Salo a cikin ayyukan adabi yakan kasance wata gada ce wadda ta kanta ne fasihi ke bi ya gwada ƙwanjin fasaharsa da baiwarsa ta mallakar harshe tare da samun damar isar da saƙonsa cikin sauƙi da burgewa.
Masana irin su Leech (1968) da Yahaya (2001) da Garba (2014) sun tabbatar da cewa iya sarrafa salon fasihi shi zai ba shi dama ya samar da waƙa mai daɗi da armashi kuma har mutane su kwaɗaitu da waƙar tasa.
Masana irin su Mukhtar (2001) da Yahaya (2001) da Adamu (2002) suna kallon salo a matsayin wani faffaɗan fage na nazari wanda kusan a iya cewa ba shi da iyaka amma duk da haka ana nazarinsa ta fuskar harshe da kuma adabi.
Wannan maƙala ta yi nazarin yadda Alhaji Sani Sabulu Kanoma ya sarrafa salailai mabambanta ne a cikin waƙarsa ta ‘Salo’ musamman ta fuskar adabi, domin kuwa ba ta taɓo abin da ya shafi harshe ba.
Maƙalar ta yi dubi ne na ƙwaƙƙwafi tare da ƙwanƙance ɗiyan waƙar da ƙoƙarin fayyace su a kan wani nau’i na salo.
A wajen tattaro bayanai, maƙalar ta juyi wannan waƙa ta ‘Salo’ a rubuce, sannan ta bibiyi bayanan masana a kan salo da hanyoyin nazarinsa waɗanda suka zamar mata matashiya wajen ganin an zaƙulo nau’o’in salalai da makaɗin ya sarrafa a cikin waƙar.
A ƙarshe maƙalar ta tabbatar da cewa makaɗin gwani ne wajen iya sarrafa salo wanda hakan ya sa waƙoƙinsa suka samu karɓuwa a wurin mutane kuma har duniya ta sansa a matsayin fitaccen makaɗi mai ɗimbin hikima sannan kuma waƙoƙin nasa suka ɗauki tsawon lokaci ana sauraren su ba tare da sun ɓace ba duk kuwa da cewa makaɗin ya daɗe da barin duniya.
Related Results
Turken Zuga da Yabo a Zubin Wasu Ɗiyan Waƙoƙin Alhaji Sa’idu Faru: Nazari DagaWaƙar Turakin Kano Alhaji Ahmadu
Turken Zuga da Yabo a Zubin Wasu Ɗiyan Waƙoƙin Alhaji Sa’idu Faru: Nazari DagaWaƙar Turakin Kano Alhaji Ahmadu
Babbar manufar wannan takarda ita ce fayyace yanayin turken zuga da yabo a waƙar Turakin Kano. Don haka zuga ko yabo ɗaya ne daga cikin turakun waƙoƙin makaɗan baka na Hausa, musam...
Kwatanta Tubalan Gina Turken Waƙar ‘Hauwa Maituwo ta Mamman Shata Katsina da ta Tafada Mai Tuwo ta Mamman Gawo Filinge
Kwatanta Tubalan Gina Turken Waƙar ‘Hauwa Maituwo ta Mamman Shata Katsina da ta Tafada Mai Tuwo ta Mamman Gawo Filinge
Wannan bincike an aiwatar da shi a kan waƙoƙin fitattun mawaƙan Hausa guda biyu (Mamman Shata Katsina na Nijeriya da Mamman Gawo Filinge na Jamhuriyar Nijar). Waƙar Mamman Shata da...
Salon Shillo a Bakin Makaɗan Baka na Hausa
Salon Shillo a Bakin Makaɗan Baka na Hausa
An gabatar da wannan tsokaci domin shiga sahun marubuta maƙalu domin karrama Farfesa Abdullahi BayeroYahya. Manufar wannan tsokaci shi ne a yi nazarin wani salo wanda masana suka k...
Zambo A Cikin Wasu Waƙoƙin Alhaji Musa Ɗanba’u
Zambo A Cikin Wasu Waƙoƙin Alhaji Musa Ɗanba’u
A kowane lokaci adabin al’uma kan fayyace yadda rayuwa da tsarin zamantakewar al’umar ke wakana ne, ta yadda ake sa rai idan an dubi adabin wannnan al’umar a iya hango hoton rayuwa...
Harshe Makamin Siyasa: Nazarin Yabo da Suka cikin Waƙoƙin Siyasa
Harshe Makamin Siyasa: Nazarin Yabo da Suka cikin Waƙoƙin Siyasa
Harshe yana ɗaya daga cikin tarin baiwar da Allah (S.W.T) ya hore wa ɗan Adam, wanda ake amfani da shi wajen sadarwa musamman ta hanyar yin magana ko waƙa ko hira da dai sauransu. ...
Las primeras aventuras de Alhaji Imam: “A la búsqueda del agua de Bagaja”, de Alhaji Abubakar Imam
Las primeras aventuras de Alhaji Imam: “A la búsqueda del agua de Bagaja”, de Alhaji Abubakar Imam
Ruwan Bagaja, del escritor nigeriano Alhaji Abubakar Imam (1911-1981), fue publicado por primera vez en 1934 y es considerado un clásico de la literatura hausa moderna. En su novel...
AKUNTABILITAS PELAPORAN ALOKASI DANA DESA DI DESA SANI-SANI KECAMATAN SAMATURU KABUPATEN KOLAKA
AKUNTABILITAS PELAPORAN ALOKASI DANA DESA DI DESA SANI-SANI KECAMATAN SAMATURU KABUPATEN KOLAKA
This study aims to determine the Accountability of Allocation Reporting Village Funds in Sani Sani Village, Samaturu District, Kolaka Regency. This study employs a qualitative rese...
Tingkat Pengetahuan Masyarakat Tentang Riba Terhadap Perilaku Hutang Piutang Di Desa Salo Kecamatan Salo
Tingkat Pengetahuan Masyarakat Tentang Riba Terhadap Perilaku Hutang Piutang Di Desa Salo Kecamatan Salo
Penelitian ini bertujuan untuk mengetahui pengaruh tingkat pengetahuan riba terhadap perilaku hutang piutang Di Desa Salo Kecamatan Salo. Penelitian ini menggunakan pendekatan kuan...


